Theo số liệu thống kê của Trung tâm Y Tế TP.Vũng Tàu đến thời điểm hiện tại trên địa bàn TP.Vũng Tàu ghi nhận có 716 ca mắc bệnh tay-chân-miệng và 26 ổ dịch đã được xử lý đạt 100%. Riêng địa bàn Phường 5 từ đầu năm đến nay ghi nhận có 41 ca mắc bệnh tay-chân-miệng và có 01 ổ dịch. Dự báo bệnh tay-chân-miệng là một trong những bệnh truyền nhiễm lưu hành chủ yếu ở khu vực phía Nam, tỷ lệ mắc bệnh tay-chân-miệng cao thường xảy ra vào tháng 5 và tháng 9, với tình hình thời tiết phức tạp như hiện nay nếu chủ quan lơ là trong công tác phòng chống có thể làm gia tăng các ca bệnh tay-chân-miệng làm ảnh hưởng tới sức khỏe nhân dân. Do vậy, để chủ động phòng ngừa, khống chế dịch bệnh không để lây lan do bệnh tay-chân-miệng gây ra, ngày 16/9/2015 UBND Phường 5 ban công văn số 303/UBND-VP chỉ đạo tăng cường triển khai thực hiện các biện pháp phòng, chống bệnh tay-chân-miệng trên địa bàn phường.